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2.0 MCHAKATO WA UZALISHAJI MUKENE BORA
WALIOKAUKA

Usafiri katika
mashua ya uvuji
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3.0 UVUVI

3.1 Mazoea Mabaya

a) Mafuta ya taa kumwagika kwenye nyavu au kwenye sakafuza
mashua wakati wa uvuvi.

b) Kulundika viasi vikubwa vya Mukene wapya kutoka majini
katika mashua ndogo.

c) Matumizi ya plastiki laini kufunika Mukene mpya kutoka majini
katika mashua.

d) Uchafu wa wavuvi na nyavu.

e) Kuchukua muda mrefu baada ya kuvua Mukene.

f) Kupoteza ubora wa Mukene kutokana na uvamizi wa wadudu.

g) Mbinu mbaya za uvuvi na mavaazi mabaya.




Mazoea Muzuri

g)

Jiepushe na kulundika Mukene mpya kwenye mashua wakati
wa usafirishaiji.

Jiepushe na kumwaga mafuta ya taa katika maji, mashua au
katika Mukene.

Punguza muda wa uvuvi kati ya utupaji wa nyavu katika maji na
utoaji wa samaki walioshikwa.

Tumia mashua makubwa kuvua.

Jiepushe na kuchafua samaki na taka za watu.

Chambua Mukene aliyehariba kutoka kwa wale wazuri
walioshikwa.

Angalia kwa makini ikiwa kuna umwagikaji wowote wa mafuta
yataaau petrol, safisha mahali iliyoathirika na kutenga samaki
kutoka pale palipomwagikiwa.
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h)

i)
k)

Hakikisha kuwa vyombo vyote vya kemikali- vyombo vya
mafuta ya taa au petrol au taa vimezibwa vizuri na kuhifadhiwa
katika sehemu ya mashua isiyo na samaki.

Hakikisha mashua na wavuvi ni safi sana kabla ya kuvua.

Usiweke jaketi, viatu, mikoba, n.k pamoja na Mukenek).
Weka mashua yenye mafuta ndani ya mashua kabla ya kuwe
ka Mukene.

Uhifadhi mzuri wa nyavu.




4.0 USAFIRIKATIKAMASHUAYAUVUAJI

4.1 Mazoea Mabaya

a) Sehemu za juu ya mashuazilizo chafu.

b) Upakagi wa rangi kwenye sehemu za juu za mashua.

c) Uchafu wa manahodha.

d) Uundaji mbaya wa mashua ambao hautenganishi vitu vya watu,
vyombo vya kemikali, au vifaa vya usafi vya wavuvi katika hali
inayofaa.

e) Mashua mabaya na injini zinazoenda polepole.

f) Kushindwa kufunika samaki ambalo husababisha kuathiriwa na

miale ya jua au uvamizi wa wadudu kama vimelea vya wadudu wa
ligula.




4.2  Mazoea Muzuri

a) Usimwage Mukene katika mashua moja kwa moja wakati wa
usafirishaji.

b) Jiepushe na kutupa, kukanyaga au kuketi kwa samaki.

c) Jiepushe na kuweka Mukene katika nyavu wakati wa usafirishaji

d) Ondoa vimelea kwa mfano minyoo, n.k vikionekana.

e) Mashua yawe na mahali maalumu ya kushikilia mafuta, vitu vya
watu binafsi na samaki.

f) Jiepushe kuchafua samaki na taka za binadamu.

g) Safirisha samaki haraka iwezekanavyo kujiepusha na haliya hewa
yenye joto na unyevu.

h) Mashua ya samaki yapakwe rangi nzuri isiyoharibu chakula.

i) Funika samaki kuhakikisha kwamba hawajaathiriwa na miale ya

juaau kuvamiwa na wadudu.




5.0 UHAMISHAJIKUTOKA KWA MASHUA YA UVUVI

5.1 Mazoea Mabaya

a) Vifaa au vyombo vichafu vya kutunzia samaki kama vile beseni,
vikapu, n.k.

b) Uchafu wa wafanyakazi kama mavaazi machafu, nywele na
kucha.

c) Maji machafu yanayotumiwa kusafisha samaki na vyombo.

d) Kokota Mukene aliye maji (katika magunia) katika mchanga wa
ufukoni.

e) Mbinu mbaya za kubebea Mukene wenye maji ambazo

huwabana na kuwaponda.




5.2 Mazoea Muzuri

a) Tumia vifaa na vyombo safi, beseni, n.k.

b) Hakikisha Mukene ambao wameshaletwa kutoka majini
wasigusane na maji machafu.

c) Usitumie vyombo visivyoweza kusafishwa kama vile vikapu,
turuba, magunia, n.k kubebea Mukene wenye maji.

d) Usikokote samaki wenye maji ufukoni kwani waweza .

kuchafuliwa na mchanga na taka za watu na wanyama.
e) Tumia mavaazi ya kujikinga wakati wa kutoa Mukene kutoka
mashua.




6.0 UKAUSHA]JI

6.1 Mazoea Mabaya

a) Kukausha samaki kwenye ardhi moja kwa moja.

b) Kukausha samaki kwenye mahali pachafu.

c) Maji machafu yanayokimbia na kuingia Mukene.

d) Ndege wanaonyea Mukene.

e) Kuvamiwa na wadudu.

f) Watu na wanyama wanaokanyaga juu ya mahali pa kukaushia.
g) Uchafu wa wafanyakazi.

h) Uchafu wa mahali pa kukaushia.

i) Matumizi ya vifaa vya kukaushia visivyofaa.

) Utunzaji mbaya wakati wa kukausha Mukene.

k) Kukaushia Mukene kwenye mashubaka yaliyoshika kutu.

Kushindwa kuosha Mukene vizuri.




6.2

Mazoea Muzuri

b)

Ukaushaji ufanyiwe kwenye mashubaka yaliyowekwa kwenye
majukwaa yaliyoinuliwa juu ili kupunguza uchafuzi wa
mchanga/ardhi, mawe na wadudu.

Mashubaka huboresha mzunguko wa hewa kwenye samaki,
ambalo hufupisha muda wa ukaushaji kati ya masaa 6-8 wakati wa
hali nzuri ya hewa ambao ungechukua siku nyingi ukaushaji
ungefanyiwa chini kwenye ardhi.

Mashubaka huhakikisha kuwa unyevu haubaki kwa kuwa husaidia
katika kugeuza samaki kuweka wazi seshemu nyingine za samaki
ili kurahisisha ukaukaji.

Mashubaka yawekwe katika jua bali si kwenye kivuli, mbali na
maeneo yenye uwezo wa kusababisha uchafuzi kama vyoo.
Mashubaka ya kukaushia yawekwe katika mahali penye upepo
mdogo ili kuharakisha ukaukaiji.

Ukaushaiji ufanyiwe katika mahali pasipofikiwa na wanyama.




g)

h)

lli kupunguza taka, bati la plastiki laweza kutandwa chiniya
mashubaka. Kwa kufanya hivi, uchafu unatenganishwa kwa
urahisi kutoka kwa samaki na matokeo yake ni samaki walio safi
sana, kwa hiyo, kupunguza kazi ya kuchambua na kutabakisha.
Ondoa taka yoyote kutoka mahali pa kukaushia ili kupunguza
vimelea na wadudu.

Vifaa vya miti kama majani ambayo yanawekwa kwenye
mashubaka ili kuwekea samaki vasitumiwe kwa sababu yanavutia
uvamizi wa wadudu.

Fukuza panya, paka, mbwa, n,k kwenye maeneo ya kukaushia,
kutengenezea na kuhifadhia.

Hakikisha kuna usafi na kuondoa takataka kutoka mahali pa
kukaushia.

Epuka kukausha samaki chini kwenye ardhi.

Jiepushe na hali za mvua au hali za majimaji wakati wa ukaushaji
kwa kutumia vifuniko vinavyokinga maji.

Mukene wakaushwe hadi kiasi cha maji kitakapopunguka hadi
asilimia 10-20% ili kuepuka ukuaji wa ukungu.

Tumia mashubaka ya plastiki ambayo hayashiki kutu naambayo ni
mepesi kusafishwa.

Fukuza ndege kutoka maeneo ya kukaushia kwa kutumia nyavu

au nyuz.




7.0 UFUNGA]JI

7.1 Mazoea Mabaya

a) Mahali pachafu pa kufungia.

b) Vifaa vibaya vya kufungia.

) Mienendo mibaya wakati wa ufungaji kama vile, kupiga chafya,
kukohoa, n.k.

d) Wafungaji wenye uchafu.

e) Uchafu wa vyombo na vifaa vingine vya kutumia wakati wa
kufunga Mukene.

f) Kushindwa kuchunguza kwa makini na kutabakisha samaki kabla

g)

ya ufungaiji.
Kutumia tena na kutumia vibaya kifaa cha kufungia.




7.2  MazoeaMuzuri

a) Safisha mazingira ya kufungia.

b) Mukene waliokauka vizuri pekee ndio wafungwe ili kupunguza
shughuli za vidubini na ukuaji wa kuvu.

c) Magunia yanayoruhusu mzunguko wa hewa ndiyo yatumiwe kwa
kufungia Mukene.

d) Epuka kubana Mukene katika magunia na kukanyaga kwa
magunia hayo.

e) Kiasi Kinachofaa kufungwa ndicho kifungwe katika kila guniaili
kuruhusu kuziba vizuri.

f) Jiepushe kuweka Mukene wazi kwa hewa au haliza

g)

unyevunyevu.

Uchambuaji na utabakishaji unaofaa ufanywe kabla ya ufungaiji ili
kuhakikisha samaki wengine wasio Mukene kwa mfano
Hapalochromis na wengine wadogo wanatengwa kutoka
Mukene.
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h)

i)
)

Ondoa vitu visivyotakikana kwa mfano uchafu, mchanga, mawe,
n.k nawadudu ( wawe wamekufa au wako hai) watenganishwe
na Mukene kabla ya kufunga.

Jiepushe na kutumia tene vifaa vya kufungia.

Mahali pa kufungia Mukene pawe na uingizaji mzuri wa hewa,
usafi na unadhifu mzuri na pawe panasafishwa kila maraili
kuepuka mkusanyiko wa uchafu, vumbi, na kuvutia wadudu
wabharifu.

Magunia, vyombo na vifaa safi pekee ndivyo vitumiwe kufunga.
Wafungaji wawe nadhifu na kusiwe na mtu mwenye magonjwa
yanayoambukiza anayeruhusiwa katika maeneo ya kufungia.
Mukene wachambuliwe vizuri sana ili kuwatenganisha na spishi
nyingine zisizo Mukene.




8.0 UHIFADHI

8.1 Mazoea Mabaya

a) Maghala yasiyo safi au nadhifu; vumbi, mioshi kutoka magariau v
imelea na wadudu waharibifu.

b) Kulundika samaki katika ghala ambalo husababisha mzunguko
mbaya wa hewa katika ghala. Hili husababisha ukuaji wa kuvu

) Maghala yasiyolindwa kutoka kwa wahalifu- vimelea, wadudu
wabharibifu na watu wasioruhusiwa.

d) Upangaji mbaya wa Mukene katika maghala.

e) Kupanda na kukanyaga magunia yenye Mukene yaliyofungwa na
wafanyakazi.

f) Maghala yanye majimaji na unyevunyevu.

g) Mukene waliochambuliwa moja kwa moja katika maghala

kwenye ardhi.
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8.2  Mazoea Muzuri

a) Mukene waliokauka wahifadhiwe katika magunia yanayoingiza
hewa.

b) Magunia yahifadhiwe katika maghala yanayoruhusu mzunguko
mzuri wa hewa na pia magunia yasipangwe juu yam engine katika
milundo mikubwa.

c) Magunia yawekewe vitambulisho vyenye maelezo na nambariya
utambulisho ili kuwezesha wateja kuitambua na kitambulisho
kiwe na hali ya zao lililo ndani ya gunia, kwa mfano, “Mukene
aliyekaushiwa kwa mashubaka”.

d) Maghala ya Mukene yanapaswa kuwekwa katika hali nzuriya

usafi.

)r.my_:

Ghala lisiwekwe katika maeneo yanayoathiriwa na vumbina
mioshi kutoka kwa magari.

Wadudu wabharibifu kama vile nyoka, mijusi, ndege, n.k
walindwe.




g)
h)

Mikakatiya kulinda vimelea kama vile wadudu iwekwe.

Magunia ya Mukene yalundikwe kwenye mashubaka na
kuhakikisha magunia hayafiki kwenye ardhiyenye unyevunyevu
au majimaji.

Ghala lilindwe kutoka kwa mvua kwa kulipa kivuli cha kutosha ili
kuwa na nafasi iliyokauka ndani mwa ghala.

Ghala liwe kubwa sana kuepuka kulundika magunia kadhaa katika
mrundo mrefu wa magunia.

Kukanyaga au kusimama juu ya magunia yenye Mukene

kuepukike.




9.0 USAFIRI

9.1 Mazoea Mabaya

a) Ukosefu wa kinga ya vumbi, misoshi kutoka magari na mvua
wakati wa usafirishaji.

b) Kukanyaga, kuketi, kulala, n.k juu ya maloriya Mukene.

) Kupakia kupita kiasi, urundikaji mbaya wa Mukene kwenye
malori.

d) Matumizi ya njia za usafiri zisizo za kasi ambazo husababisha
uharibikaji wa samaki kabla ya kufika sokoni.

e) Hali mbaya ya usafi wa malori ya usafirishaji.

f) Hali mbaya ya usafi wa wafanyakazi ambao wanagusa samaki
wakati wa usafiri.

g) Usafirishaji wa samaki na pamoja na bidhaa nyingine katika lori
moja.

h) Usafirishaji wa samaki kwa kutmia malori ambayo.

hayajakarabatiwa au kuboreshwa na yenye kutoa moshi mbaya.




9.2 Mazoea Muzuri

a) Hakikisha hali nzuri ya usafi wa gari la usafirishaji.

b) Funika magunia ya kusafirishia Mukene na vifaa vinavyokinga
majibkutoingia, kwa mfano, bati la plastiki au turuba kukinga
Mukene kutoka vumbi au mvua wakati wa usafirishaiji.

c) Usisafirishe Mukene pamoja na bidhaa nyingine katika lori moja.
Ukifanya hivyo, hakikikisha bidhaa zote zimefungwa kwa makini
kuepuka uchafuzi.

d) Usibebe watu au mizigo yao katika lori moja na Mukene.

e) Malori makuukuu au mapikapu ambayo hutoa mioshi yasitumike

kusafirisha Mukene, na ikiwa yatatumiwa, yakarabatiwe na
kutunzwa vizuri ili kufikisha Mukene sokoni bila kuchelewa.




10.0 UUZAJI

0. Mazoea Mabaya

a) Kuuzia Mukene chini kwenye ardhi au sehemu yenye maji

b) Matumizi ya vyombo vichafu.

c) Matumizi ya mikono michafu kusafirisha Mukene hadi kwa
vyombo vya kupimia.

d) Kuuza Mukene ambao hawajakauka vizuri.

e) Kushindwa kuchambua Mukene kuondoa visivyotakikana kabla
ya uuzaji.

f) Kuuza Mukene ambao wamechanganyika na mchanga/uchafu
kutoka ardhi.

g) Kuuza Mukene katika mazingira machafu.

h) Hali mbaya ya usafi wa wauzaiji.

i) Kushindwa kuchunguza kwa makini na kuishia kuuza Mukene
ambao wameharibika, si safi na si wazuri.

i) Matumizi ya vyombo vikuukuu vya chuma ambavyo vina sehemu

ambazo zimeshalegeza na kushika kutu kupimia Mukene.




10.2 MazoeaMuzuri

a)

b)

d)

g)

h)

)

Fanya uchambuzi kuhakikisha kuwa samaki walioharibika
(wanaonuka vibaya sana) wametengwa kutoka kwa wale wazuri
wa kuuzwa.

Hakikisha kuwa Mukene anauziwa kwenye sehemu zilizoinuliwa
juuambazo zimeundwa kutokana na vifaa vyenye uwezo wa
kusafishwa kwa urahisi kama vile alumini au mashubaka ya vyuma
vya pua ambavyo vina uwezo wa kujikausha baada ya kusafishwa.
Katika masoko madogo ya ndani, sehemu zilizoinuliwa kama
meza zinapendekezwa ili kupunguza uchafuzi wa vumbi, wadudu
na pia kukanyagwa na watu, uuzaji ukifanyiwa chini kwenye ardhi.
Katika uuzaji wa rejareja, epuka kuuzia katika mikebe ya vyuma
ambayo imeshikwa na kutu au imevunijika ili kuepuka uchafuzi wa
samaki; vyombo vya plastiki ndivyo bora na visafishwe kila mara.
Hakikisha kuwa sehemu ambako Mukene wanauziwa ni safi na
pamekauka.

Hakikisha kuwa vyombo vyote vya kupimia viko safi na
vimekauka.

Tumia vyombo vidogo badala ya kutumia mikono kuchota
Mukene kutoka rundo au gunia kuwaweka katika vyombo vya
kupimia.

Ni haramu kuuza Mukene walioharibika. Jiepushe na kuuza
Mukenen wenye dalili wazi za kukua kwa ukungu, samaki
waliooza au samaki wenye harufu mbaya isiyofanana nay a
Mukene waliokauka.

Ni haramu kuuza Mukene waliochafuliwa na mchanga, ardhina
uchafu mwingine kutoka ardhi. Wafanyabiashara lazima
wasinunue samaki waliochafuliwa na mchanga kwenye ufuko
kwani hili laweza kusababisha kupoteza pesa.

Muuzaji wa samaki awe safi ili kushughulikia samaki.
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